Picture of Long Le Nguyen
THẢO LUẬN VỀ ĐỀ TÀI THUYẾT TRÌNH LẦN 1 CỦA NHÓM 2
by Long Le Nguyen - Wednesday, 20 September 2017, 10:08 PM

Các bạn nhóm 2 vào đây trao đổi về đề tài thuyết trình của mình và chốt nhé.

Picture of Bích Thủy Bùi
Trả lời: THẢO LUẬN VỀ ĐỀ TÀI THUYẾT TRÌNH LẦN 1 CỦA NHÓM 2
by Bích Thủy Bùi - Friday, 22 September 2017, 9:15 PM

Nhóm bọn em dự định sẽ chọn làm về vấn đề trong một bộ phim, và bọn em đã thống nhất chọn phim "Logan" - một trong những bộ phim kinh điển của loạt phim X-men. Vấn đề mà nhóm em đặt ra ở đây để tìm hiểu và trình bày là: Những ẩn ý về mặt quyền lực của Mĩ trong loạt phim siêu anh hùng, cụ thể là phim Logan. Từ xưa đến nay khi xem những bộ phim trong loạt phim siêu anh hùng của Mĩ, người ta thường thích thú bởi vẻ đẹp các nhân vật, tình tiết gay cấn, bối cảnh hoành tráng được đầu tư cung phu... (thường là về bề nổi), nhưng ít ai đặt nghi vấn Liệu rằng những bộ phim bom tấn như vậy có đơn giản chỉ là giải trí?  Liệu rằng thông qua đó, Mĩ có gửi gắm, có khẳng định quyền lực thồng trị của đế quốc này với toàn thế giới hay không?

Picture of Bích Thủy Bùi
by Bích Thủy Bùi - Friday, 22 September 2017, 9:17 PM

Đó là dự định của nhóm em ạ. Mong thầy góp ý và giúp bọn em chỉnh sửa ạ

Picture of Anh Cù Thị Ngọc
by Anh Cù Thị Ngọc - Friday, 22 September 2017, 9:28 PM

Chào mọi người

Về vấn đề Thủy đưa ra mình đồng ý và theo mình có 2 vấn đề mình cần giải quyết đó là : 

Thứ nhất tại sao trong phim này lũ trẻ lại bị truy bắt và trong rất nhiều bộ phim khác của Mỹ luôn có một tổ chức đại diện cho con người và đi giết những kẻ có khả năng đặc biệt. Phải chăng đây là ẩn ý cho việc truy sát của người da trắng với da đỏ ?

Thứ hai : tại sao căn cứ lại luôn ở rừng ? Nó có liên quan gì đến sự kì bí của rừng rậm Amazon và bộ tộc Anh- điêng hay không ?

Picture of Bích Thủy Bùi
by Bích Thủy Bùi - Sunday, 24 September 2017, 3:34 PM

Thế nhưng mà đặt tên đề tài của nhóm mình là gì? "Những ấn ý về quyền lực của Mĩ trong bộ phim Logan à?"

by Long Le Nguyen - Monday, 25 September 2017, 11:05 PM

Các em chốt lại một vấn đề và đặt tên cho bài thuyết trình đi. Về việc chọn đề tài và chốt lại tiêu đề, tham khảo cả comment thầy comment ở topic của nhóm khác nữa.

Picture of Hà Ngô Thị Thu
by Hà Ngô Thị Thu - Tuesday, 26 September 2017, 12:11 PM

T nghĩ nên đặt tên đề tài của nhóm mình là "LOGAN VÀ NHỮNG BÍ MẬT CHƯA ĐƯỢC TIẾT LỘ" 

Tên đề tài này vừa thể hiện được nội dung của bài thuyết trình vừa mang tính chất gợi sự tò mò cho độc giả. Vì đề tài này khá là rộng mà thời gian thuyết trình chỉ có 15p nên trong phần nội dung thì mình sẽ k đào sâu về riêng một vấn đề nào đó

Picture of Bích Thủy Bùi
by Bích Thủy Bùi - Wednesday, 27 September 2017, 9:13 AM

Theo tới, ý của bạn Hà khá là hay, tên đề tài gây được sự tò mò cho người xem. Tuy nhiên, tên đề tài theo như thầy đã góp ý ở nhóm khác thì nên mang tính khoa học chứ không chỉ tạo sự thu hút như cách giật tít một bài báo. Vậy nên tớ nghĩ nên sửa lại " LOGAN- NHỮNG ẨN Ý VỀ QUYỀN LỰC ĐƯỢC GIẤU KÍN" hoặc "LOGAN - NHỮNG ẨN Ý VỀ QUYỀN LỰC CHƯA ĐƯỢC HÉ LỘ". 

by Long Le Nguyen - Wednesday, 27 September 2017, 9:48 AM

Good point!

Picture of Nga Pham Thi
by Nga Pham Thi - Thursday, 28 September 2017, 3:58 PM

Em chào thầy và chào cả nhóm ạ. E rất xin lỗi vì sai sót đằn nhập vào hệ thống nên giờ em mới tham gia phúc đáp các ý kiến của thầy và của các thành viên trong nhóm 2 ạ. Nhóm 2 của chúng em đã thảo luận cùng nhau và quyết định tìm hiểu về đề tài chính trị xung quanh bộ phim Logan. Với bộ phim này, em nhận thấy có rất nhiều điểm nổi bật và khác biệt giữa những nhân vật, về nội dung của bộ phim và hình tượng các nhân vâth được xây dựng. Mỗi một nhân vật đều mang những nét đặc trưng riêng biệt và có những suy nghĩ logic, những hành động mang đậm tính nhân văn sâu sắc. Hơn thế nữa, nhóm em mong rằng thông qua bộ phim này có thể tìm hiểu được sâu sắc hơn và những dấu ấn riêng của tác giả, không những thế, liệu rằng trong bộ phim Logan này, ẩn ý của đạo diễn muốn gửi gắm cho người xem là gì?