Picture of Long Le Nguyen
THẢO LUẬN VỀ ĐỀ TÀI THUYẾT TRÌNH LẦN 1 CỦA NHÓM 3
by Long Le Nguyen - Wednesday, 20 September 2017, 10:08 PM

Các bạn nhóm 3 vào đây trao đổi về đề tài thuyết trình của mình và chốt nhé.

Picture of Oanh Nguyen Thi Lam
Trả lời: THẢO LUẬN VỀ ĐỀ TÀI THUYẾT TRÌNH LẦN 1 CỦA NHÓM 3
by Oanh Nguyen Thi Lam - Wednesday, 20 September 2017, 11:32 PM

E cảm ơn Thầy ạ.^^

by Long Le Nguyen - Saturday, 23 September 2017, 11:12 PM

Nhóm này gồm những bạn nào, đã bàn bạc đến đâu rồi mà không thấy vào điểm danh và thảo luận nhỉ.

by Oanh Nguyen Thi Lam - Sunday, 24 September 2017, 12:25 PM

Chào Thầy ạ.^^

Nhóm 3 chúng em đã có 3 buổi thảo luận trên lớp và quyết định chọn đề tài: Sự đối lập trong cái nhìn về cuộc chiến tranh Việt Nam ( 1954-1975) của người Mỹ và người Việt Nam thông qua hai bộ phim tài liệu The VietNam war ( Do Mỹ sản xuất) và Sơ lược lịch sử Việt Nam ( 1954- 1975) - Thỏa lòng mong ước của người ( Do đài truyền hình Việt Nam sản xuất) là đề tài cuả nhóm.

Mong nhận được phản hồi từ Thầy ạ. Em cảm ơn.

Picture of Hue? Nguye?n Thi? Minh
by Hue? Nguye?n Thi? Minh - Sunday, 24 September 2017, 12:16 PM

Nhóm em đã thảo luận trực tiếp với nhau và chốt đề tài này thầy ạ, thầy xem xét và cho chúng em ý kiến với ạ. Em cảm ơn thầy ^^

by Hue? Nguye?n Thi? Minh - Sunday, 24 September 2017, 12:05 PM

nhóm em chốt đề tài này thầy ạ ^^

by Oanh Nguyen Thi Lam - Sunday, 24 September 2017, 12:22 PM

Thầy ơi em nghĩ đây là một đề tài khó, Thảo luận trên đây khá mất thời gian và khó diễn đạt ý tưởng của từng người nên chúng em sẽ thảo luận trên lớp.

keyword của nhóm em là : Sự đối lập. ( Nhấn mạnh vào cái nhìn đối lập giữa hai nước về cuộc chiến, nếu có thể chúng em sẽ thêm vào cái nhìn của phe thứ 3- cái nhìn của các dân tộc trên thế giới về cuộc chiến tranh này )

Picture of Trang Le Thi
by Trang Le Thi - Sunday, 24 September 2017, 12:40 PM

Mong thầy sớm cho ý kiến, nhận xét về đề tài chúng em đưa ra cũng như có những gợi ý để chúng em có sự chuẩn bị tốt nhất cho bài thuyết trình sắp tới. 

Chúng em cảm ơn thầy nhiều ạ.

Picture of Ha Nguyen Thi
by Ha Nguyen Thi - Sunday, 24 September 2017, 10:34 PM

vâng ạ

by Long Le Nguyen - Monday, 25 September 2017, 11:04 PM

Có vẻ phạm vi khảo sát của các bạn rộng quá: 3 phim liền, trong khi đó riêng phim The Vietnam War là một series, tổng thời lượng lên tới mời mấy tiếng đồng hồ. Bên cạnh đó, 1 bên là phim, 1 bên lại là sách, thậm chí lại là sách có tính chất giáo trình, textbook...

Cho nên phạm vi cần thu hẹp lại. Bài thuyết trình chỉ dài tầm 15 phút, sau đó dành tầm 30p cho đối thoại, phản biện... Các em làm thuyết trình là để rèn luyện các kĩ năng: chọn đề tài phù hợp (cả về phương pháp tiếp cận lẫn đối tượng khảo sát, dung lượng, thời lượng...), kĩ năng đặt vấn đề, kĩ năng thuyết trình, kĩ năng làm việc nhóm, kĩ năng trả lời phản biện... Cho nên cần tìm một vấn đề phù hợp, nhỏ gọn thôi nhưng có trọng tâm và gây được chú ý.

by Oanh Nguyen Thi Lam - Monday, 25 September 2017, 11:19 PM

Em nghĩ bọn em sẽ chỉ tập trung về cái nhìn của 2 nước về một khía cạnh nào đó của cuộc chiến tranh ( Chẳng hạn như cách Mỹ nói về việc mình tham chiến ở Việt Nam chỉ là một sự can thiệp nhằm tiêu diệt chủ nghĩa cộng sản trên phạm vi Châu Á nhưng can thiệp không đúng cách còn người Việt Nam nhìn hành động của Người Mỹ như là hành động cướp nước, xâm lược trắng trợn ). Bọn em sẽ cố gắng thu hẹp phạm vi đề tài và tập trung vào 1-2 vấn đề chính thôi có được không ạ ? Thực sự em rất muốn làm đề tài này.

by Long Le Nguyen - Monday, 25 September 2017, 11:34 PM

Uh, đề tài hay đấy, vấn đề các em cần thu hẹp phạm vi lại và chọn một vấn đề then chốt nào đó để thuyết trình thôi, nếu không sẽ rất dàn trải và chưa thuyết trình được gì thì đã hết giờ đấy. 

Chú ý vào phần lịch trình lên lớp, ở mấy topic cuối (tức topic cho mấy buổi học cuối kì) thầy cũng đã post một số tài liệu liên quan đến chiến tranh VN lên rồi. Tương tự các em có thể tìm thêm trên mạng xem có tài liệu gì nữa không.

by Hue? Nguye?n Thi? Minh - Monday, 25 September 2017, 11:39 PM

vâng ạ, chúng em sẽ thu gọn vấn đề thảo luận ạ, em cảm ơn thầy đã góp ý ^^ !

Picture of Ha Nguyen Thi
by Ha Nguyen Thi - Monday, 25 September 2017, 11:39 PM

vâng ạ, em cảm ơn thầy chúng em cũng đã thu hẹp thời gian chỉ từ 54-75 và tập chung để nhìn nhận những điểm khác nhau để qua đó đưa ra cái nhìn của 2 phía ạ. 

by Hue? Nguye?n Thi? Minh - Monday, 25 September 2017, 11:34 PM

thầy có thể gợi ý cho bọn em cách thu ngắn đề tài, vẫn dựa trên so sánh sự đối lập về cách nhìn đối cới chiến tranh của hai nước Việt Nam và Mỹ không ạ :)

by Long Le Nguyen - Monday, 25 September 2017, 11:36 PM

Trước hết bọn em cần thu hẹp phạm vi khảo sát lại đã. Chú ý: bài thuyết trình chỉ dài 15 phút. Sau đó là dành 30p cho đối thoại, phản biện.

Do vậy: 1/ thu hẹp phạm vi cho tương ứng với thời lượng thuyết trình. sau dó đến bước 2/ chọn điểm nhấn nào đó làm trọng tâm cho bài thuyết trình. 3/ chốt tên đề tài cho bài thuyết trình

by Hue? Nguye?n Thi? Minh - Monday, 25 September 2017, 11:41 PM

em cảm ơn thầy ạ ^^

Picture of Ha Nguyen Thi
by Ha Nguyen Thi - Monday, 25 September 2017, 11:45 PM

vâng ạ

by Oanh Nguyen Thi Lam - Monday, 25 September 2017, 11:46 PM

Bọn em đang lên ý tưởng cho bài thuyết trình của mình như kiểu một cuộc tranh luận gồm 2 bên. Một bên là đại diện cho người Mỹ và một bên là người Việt Nam, 2 bên sẽ phản biện và chỉ trích lẫn nhau ý ạ, nhưng có vẻ thời gian hơi ít nên bọn em sẽ lên ý tưởng khác cho bài thuyết trình.