Picture of Long Le Nguyen
THẢO LUẬN VỀ ĐỀ TÀI THUYẾT TRÌNH LẦN 1 CỦA NHÓM 4
by Long Le Nguyen - Wednesday, 20 September 2017, 10:08 PM

Các bạn nhóm 4 vào đây trao đổi về đề tài thuyết trình của mình và chốt nhé.

Picture of Hoà Mai Thị
Trả lời: THẢO LUẬN VỀ ĐỀ TÀI THUYẾT TRÌNH LẦN 1 CỦA NHÓM 4
by Hoà Mai Thị - Friday, 22 September 2017, 10:49 PM

Các chế ơi đâu hết cả r, chúng ta nghĩ câu chủ đề trước nhé

Picture of Nguyễn Thanh Bình
by Nguyễn Thanh Bình - Saturday, 23 September 2017, 8:24 AM

Mình vẫn giữ nguyên đề tài như hôm nọ nhé: Nên khai thác một tác phẩm từ góc độ điện ảnh hay văn học? Cụ thể ở đây chúng mình chọn "Dear John" và xem xét dưới 2 góc nhìn là đọc tác phẩm và xem phim chuyển thể. Các bạn nghĩ một cái tên đề tài hay ho chút dựa trên ý tưởng đã có đi :)) Rồi mình thảo luận tiếp nhé.

Picture of Anh Nguyễn Thị Phương
by Anh Nguyễn Thị Phương - Saturday, 23 September 2017, 4:47 PM

Mình để là " So sánh Tiểu thuyết Dear John cùng phim chuyển thể từ tiểu thuyết này " hay là để " Dear John : Tiểu thuyết hay là phim ảnh" 

Picture of Hoà Mai Thị
by Hoà Mai Thị - Saturday, 23 September 2017, 10:17 PM

tớ có ý kiến là lấy luôn tên Phương Anh đã chọn. Dear John - tiểu thuyết hay là phim ảnh

Picture of My Bùi Hà
by My Bùi Hà - Saturday, 23 September 2017, 8:20 PM

Theo tớ thì chúng mình vẫn theo hướng là so sánh giữa tác phẩm văn học với một sản phẩm được chuyển thể từ tác phẩm văn học và đứng trên một cái nhìn khách quan nhất. 

Và tên đề tài tớ muốn đặt là: "all comparisons are lame" (Mọi sự so sánh đều là khập khiễng) 

Picture of Hoà Mai Thị
by Hoà Mai Thị - Saturday, 23 September 2017, 8:27 PM

Cái tên đề tài của My hay đấy, nhưng t nghĩ là mình sẽ để ở phần khái quát chung cuối cùng sau khi phân tích riêng  Dear John. Nhưng căn bản là phải nổi bật được 2 ý to to của mình là cảm nhận của khán giả qua kênh hình và kênh chữ

by Anh Nguyễn Thị Phương - Saturday, 23 September 2017, 8:53 PM

nếu đặt là như thế thì bài của ta chỉ hướng đến sự " khập khiễng" đó là sự khác nhau, chên lệch giữa 2 thể loại đúng k? còn giống nhau thì sao? 

by Nguyễn Thanh Bình - Saturday, 23 September 2017, 10:10 PM

Không, tớ lại nghĩ là "khập khiễng" ở đây mình có thể hiểu 1 mặt là giống nhau nhưng mặt còn lại cũng có cái khác nhau. Và cũng chính bởi cả yếu tố khác nhau ấy mới dẫn đến so sánh là khập khiễng. Mình sẽ đưa ra những cái giống nhau trước để nêu bật những cái khác nhau, điểm được và chưa được của các thể loại mình đang hướng đến.

Picture of Anh Tống Thị Thục
by Anh Tống Thị Thục - Saturday, 23 September 2017, 11:00 PM

để tên như My nói t thấy ok đó. Mình chốt tên như vậy đi, nếu muốn so sánh thì so sánh với phim kiếm hiệp TQ, ví dụ rất đặc sắc của phim chuyển thể, hoặc là cái phim mê thảo thời vang bóng cũng đc, vì mọi người vừa học xong. nhưng t thấy so sánh với phim kiếm hiệp là chuẩn nhất. Nhưng đó chỉ là ví dụ cho phần lý thuyết thôi, còn chốt phần chính của bài vẫn phải là dear john.

Picture of Long Le Nguyen
by Long Le Nguyen - Saturday, 23 September 2017, 11:10 PM

Các bạn chú ý, tên của bài thuyết trình, cũng như tên của một bài niên luận, một khoá luận,... dù với cấp độ nào, thì cũng là tên của một công trình khoa học. Tức là nó có tính trường quy. Theo đó thì nó cần tuân thủ một số quy tắc. Nó khác với viết một bài báo. Khi viết một bài báo hoặc khi in một cuốn sách, tiêu đề có thể tuỳ ý, hoặc gây sự chú ý, hoặc tăng tính nghệ sĩ... Nhưng tên của một công trình khoa học theo cái nghĩa thầy nói ở trên thì nó cần: 1/ ngắn gọn, súc tích; 2/ nêu lên được vấn đề then chốt định giải quyết; 3/ vấn đề then chốt này cần phải là vấn đề gây được chú ý, ở cái nghĩa nó hứa hẹn mở rộng tầm nhận thức, vượt lên một giới hạn nhận thức thông thường đã có về đối tượng... 4/ Về mặt hình thức thì tiêu đề của bài nghiên cứu khoa học thường ít khi nên bắt đầu bằng động từ, thay vào đó nên bắt đầu bằng danh từ.

Từ một số yêu cầu như vậy các bạn nghĩ thêm xem nên cô đọng và chốt lại vấn đề định thuyết trình, và cũng là chốt lại xem cái tiêu đề nên là thế nào.

Ví dụ, cứ cho là các bạn định thuyết trình vấn đề được thể hiện qua ý bạn My đi, thì chưa bàn vấn đề đó sai đúng như thế nào, mà mới chỉ xét đến logic hình thức, thì có thể đặt một tiêu đề thế này: "Tính bất khả của so sánh trong chuyển thể: trường hợp bhla blah blah..."; hoặc: "Những giới hạn và những khả thể của diễn dịch trong những hình thức nghệ thuật khác nhau: trường hợp chuyển thể điện ảnh của tiểu thuyết blah blah blah"

Các bạn tham khảo các ý kiến trên của thầy để tiếp tục trao đổi và chốt đề tài nhé.

by Anh Nguyễn Thị Phương - Sunday, 24 September 2017, 12:21 AM

Em rất cảm ơn ý kiến của thầy ạ.

Picture of My Bùi Hà
by My Bùi Hà - Sunday, 24 September 2017, 9:30 PM

Bọn em sẽ suy nghĩ kĩ hơn ạ. Em cảm ơn thầy ạ!

Picture of Hoà Mai Thị
by Hoà Mai Thị - Sunday, 24 September 2017, 11:20 PM

EM cảm ơn ý kiến của thầy ạ. Chúng em sẽ suy nghĩ kĩ hơn ạ !

by Nguyễn Thanh Bình - Monday, 25 September 2017, 9:40 AM

Chúng em sẽ trao đổi lại với nhau ạ. Chúng em cảm ơn những góp ý của thầy ạ.